Đốt cháy hoàn toàn một hiđrocacbon rồi cho sản phẩm cháy qua bình 1 đựng P2O5, sau đó qua bình 2 đựng KOH đặc. Tỉ lệ độ tăng khối lượng của bình 1 so với bình 2 là 5,4:11. Tìm công thức phân tử của hiđrocacbon: A.C5H12 B.CH4 C.C4H10 D.C3H8
Đáp án đúng: A Giải chi tiết:Bình 1 đựng P2O5 hấp thụ H2O, bình 2 đựng KOH đặc hấp thụ CO2 → mH2O : mCO2= 5,4 : 11 → nH2O : nCO2= 0,3 : 0,25 Ta thấy nH2O > nCO2 nên hidrocacbon đem đốt là ankan. Đặt công thức chung của ankan là CnH2n+2 CnH2n+2+ (3n+1)/2 O2 → n CO2+ (n+1) H2O Ta có: \(\frac{{{n_{H2O}}}}{{{n_{CO2}}}} = \frac{{n + 1}}{n} = \frac{{0,3}}{{0,25}}\) nên n= 5. Vậy hidrocacbon đem đốt là C5H12. Đáp án A