Hòa tan 2 gam muối YCO3 bằng dung dịch HCl dư thu được dung dịch A và 0,224 lít CO2(đktc). Khối lượng muối trong dung dịch A là (H=1, Cl=35,5, C=12, O=16) A.3g B.2,88g C.2,44g D.2,11 gam
Phương pháp giải: Sử dụng phương pháp bảo toàn khối lượng hoặc tăng giảm khối lượng. Giải chi tiết:PTHH: YCO3 + 2HCl → YCl2 + CO2↑ + H2O \({n_{C{O_2}}}(dktc) = \frac{{{V_{C{O_2}}}}}{{22,4}} = \frac{{0,224}}{{22,4}} = 0,01\,(mol)\) Cách 1: Theo PTHH: nHCl = 2nCO2 = 2.0,01 = 0,02 (mol) nH2O = nCO2 = 0,01 (mol) áp dụng định luật bảo toàn khối lượng ta có: mYCO3 + mHCl = mYCl2 + mCO2 + mH2O → 2 + 0,02×36,5 = mYCl2 + 0,01×44 + 0,01×18 → mYCl2 = 2,11 (g) Cách 2: Theo PTHH: nYCO3 = nYCl2 = nCO2 = 0,01 (mol) Ta có: cứ 1 mol YCO3 sinh ra 1 mol YCl2 thì khối lượng tăng là (Y+71)- (Y+60) = 11 (g) Vậy cứ 0,01 mol YCO3 sinh ra 0,01 mol YCl2 thì khối lượng tăng là x = ? gam → x = 0,01.11/1 = 0,11 (g) → Khối lượng muối YCl2 thu được = mYCO3 + mtăng = 2 + 0,11 = 2,11 (g). Đáp án D