Một tàu lượn (đồ chơi) chuyển động không ma sát trên đường ray như hình vẽ. Khối lượng tàu 50g, bán kính đường tròn R = 20cm. Độ cao h tối thiểu khi thả tàu để nó đi hết đường tròn là A. 80cm. B. 50cm. C. 40cm. D. 20cm.
Đáp án đúng: B 50cm. Vận tốc tại điểm cao nhất O. mgh = mg2R + mv2 v2 = 2 (h - 2R)g Tại điểm O theo định luật 2 Newton ta có: P + N = maht = m N = - P, để tàu không rời khỏi đường ray thì N ≥ 0 và từ đó rút ra: h ≥ . Vậy hmin = R = 50cm.