Oxi hóa hoàn toàn 3,6 gam glucozo trong dung dịch AgNO3 dư/NH3,thu được m gam bạc. Giá trị của m là (Ag=108, O =16, H=1,C=12) A.4,32g B.3,24g C.2,16g D.1,08 gam
Phương pháp giải: Đổi số mol glucozơ, viết PTHH xảy ra, tính số mol Ag theo mol glucozơ. Giải chi tiết:nC6H12O6 = mC6H12O6 : MC6H12O6 = 3,6 : 180 = 0,02 (mol) PTHH: C6H12O6 + Ag2O \(\xrightarrow{{N{H_3},{t^0}}}\) C6H12O7 + 2Ag↓ Theo PTHH: nAg = 2nC6H12O6 = 2.0,02 = 0,04 (mol) → mAg = nAg×MAg = 0,04×108 = 4,32 (g) Đáp án A