Đáp án đúng: C
Phương pháp giải:
Gọi số mol của Fe và M là x và 2x; hóa trị của M là n.
Lập phương trình số mol khí H2
Lập phương trình số mol khí Cl2
Giải hệ phương trình suy ra x và n
Tính khối lượng của Fe, suy ra khối lượng của M
Tìm được nguyên tử khối của M, kết luận.
Giải chi tiết:Gọi số mol của Fe và M là x và 2x; hóa trị của M là n.
- Khi cho A tác dụng với HCl:
2M + 2nHCl → MCln + nH2
x → 0,5nx(mol)
Fe + 2HCl → FeCl2 + H2
2x → 2x (mol)
→nH2=0,5nx+2x=22,47,84=0,35(1)- Khi cho A tác dụng với Cl2:
2M + nCl2 → 2MCln
x → 0,5nx(mol)
2Fe + 3Cl2 → 2FeCl3
2x → 3x (mol)
→nCl2=0,5nx+3x=22,410,08=0,45(2)Từ (1) và (2) → n = 3, x = 0,1 (Lưu ý: Ta coi ẩn là nx, x sau đó bấm máy tính giải hệ phương trình 2 ẩn)
→ mFe = 2.0,1.56 = 11,2 (g); mM = 13,9 - 11,2 = 2,7 (g)
→ MM = 2,7 : 0,1 = 27 → M là Al
→ %mAl = (2,7/13,9).100% = 19,42%
Đáp án C